Saturday, December 5, 2020
Home Tin tức Logistics Đổi Giấy phép lái xe tại tỉnh khác nơi cấp được không?

Đổi Giấy phép lái xe tại tỉnh khác nơi cấp được không?

Hỏi : Ông Phan Thanh Quang được cấp Giấy phép lái xe tại TPHCM nhưng bị sai ngày sinh. Hiện ông sống tại tỉnh Bình Dương. Ông Quang hỏi, muốn sửa lại thông tin trên Giấy phép lái xe thì ông đến Sở Giao thông vận tải tỉnh Bình Dương hay Sở Giao thông vận tải TPHCM?

Trả lời : Khoản 4 Điều 37 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ quy định: “Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên Giấy phép lái xe có sai lệch với Giấy chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý Giấy phép lái xe làm thủ tục đổi Giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong Giấy chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân”.

Điều 34 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT quy định về việc xác minh Giấy phép lái xe giữa các Sở Giao thông vận tải. Nếu ông Phan Thanh Quang sinh sống tại tỉnh Bình Dương, ông có thể đến nộp hồ sơ xin cấp đổi Giấy phép lái xe tại Sở Giao thông vận tải tỉnh Bình Dương. Sở Giao thông vận tải Bình Dương sẽ gửi Giấy phép lái xe của ông đến Sở Giao thông vận tải TPHCM để xác minh thông tin, tiến hành đổi Giấy phép lái xe theo quy định.

Bình luận

Most Popular

Cầu Cát Lái sẽ được khởi công trong năm 2020?

Người dân cũng như chính quyền Đồng Nai và TP HCM đều mong muốn cầu Cát Lái sớm được khởi công xây...

Bà Rịa – Vũng Tàu đề nghị Bộ GTVT sớm duyệt quy hoạch sân bay Côn Đảo

UBND tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu đề nghị Bộ Giao thông Vận tải sớm phê duyệt quy hoạch chi tiết để...

Khởi công cao tốc Vĩnh Hảo – Phan Thiết vào ngày 30/9/2020

Dự kiến tuyến cao tốc Vĩnh Hảo - Phan Thiết qua tỉnh Bình Thuận sẽ được khởi công vào ngày 30/9.

Bộ Giao thông nói gì về đề xuất lùi thời hạn lắp đặt camera trên xe kinh doanh vận tải?

Bộ Giao thông Vận tải (GTVT) vừa “bác” kiến nghị về việc lùi thời hạn lắp đặt camera trên xe kinh doanh...

Recent Comments